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HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA 

YA HALI YA HEWA, DKT. AGNES KIJAZI, 

KWENYE UFUNGUZI WA WARSHA INAYOHUSU 

KUONGEZA UFAHAMU KWA WAFANYAKAZI WA 

MAMLAKA KUHUSU MPANGO MKAKATI WA 

MIAKA MITANO (2016/17-2020/21) WA 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA, KATIKA 

UKUMBI WA MAMLAKA YA HALI YA HEWA, 

MAKAO MAKUU JENGO LA UBUNGO PLAZA, 

GHOROFA YA 3, DAR ES SALAAM; TAREHE 29 

SEPTEMBA 2017. 

 

Ndugu Wakurugenzi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Tanzania; 

Mameneja; 

Wataalamu kutoka vitengo mbalimbali vya Mamlaka; 

Ndugu Wanawarsha; 

Mabibi na Mabwana, 
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Ninayo furaha kujumuika nanyi leo kwenye warsha 

hii muhimu yenye lengo la kuongeza ufahamu 

(awareness raising) kwa wafanyakazi wa Mamlaka 

kuhusu Mpango Mkakati wa miaka mitano wa 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA Strategic 

Plan 2016/17-2020/21) na kuweka maazimio ya 

utekelezaji wake. Warsha hii ni mwendelezo wa vikao 

vya wadau vilivyolenga kupata maoni ya namna ya 

utekelezaji wa Mpango Mkakati huu. Kwa kuwa 

mpango huu ni wa Mamlaka, tumeona ni vema 

kukaa na wadau wa ndani ili kupata kuufahamu 

vyema ambapo itachangia utekelezaji wake. 

Maandalizi ya Mpango huu yalifadhiliwa na Shirika 

la Maendeleo la Uingereza (DFID) kupitia Shirika la 

Hali ya Hewa Duniani (WMO). 

 

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na kwa niaba yangu binafsi napenda 

kuendelea kutoa shukrani zangu za dhati kwa 
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Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID) na Shirika 

la Hali ya Hewa Duniani (WMO) kwa kufadhili 

uandaaji wa mpango huu ikiwa ni pamoja na warsha 

hii ya leo. Shirika la Hali ya Hewa Ulimwenguni 

limeendelea kufanya kazi kubwa ya kuimarisha 

huduma za hali ya hewa duniani na kusaidia nchi za 

Afrika katika kuboresha huduma za hali ya hewa. 

 

Ndugu Wanawarsha, Mabibi na Mabwana, 

 

Mpango Mkakati huu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Tanzania (TMA) unaoanzia mwaka huu wa 2017 

hadi 2021 ni mwongozo muhimu kwa TMA na 

wadau katika kuhakikisha kuwa masuala ya hali ya 

hewa yanaendelea kuingizwa na kuwa sehemu ya 

mipango ya maendeleo ya Taifa katika kipindi hicho 

cha miaka mitano. Aidha unatoa mwongozo na 

kuweka vipaumbele ambavyo vitasaidia kutoa 
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maamuzi katika sekta mbalimbali za kijamii na 

kiuchumi. 

 

Mpango huu unazingatia ukuaji wa huduma bora za 

hali ya hewa na zinazopatikana kwa wakati na hivyo 

kuchangia katika ukuaji wa uchumi wetu na 

kusaidia kuokoa maisha ya watu na mali zao 

kutokana na hali mbaya ya hewa.  

 

Ndugu Wanawarsha, Mabibi na Mabwana, 

 
Ikumbukwe kwamba, Tanzania ni miongoni mwa 

nchi za Afrika zinazoendelea kuathiriwa au zilizo 

katika hatari ya kukumbwa na majanga ya hali ya 

hewa hususan yale yanayosababishwa na 

mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Matukio ya 

mara kwa mara ya mafuriko na ukame yanaendelea 

kuongezeka kwa idadi na ukubwa ambapo 

yanasababisha vifo na upotevu wa mali. Hatari hii 

inachangiwa zaidi na kuwa sekta nyingi za kijamii 
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na kiuchumi hususan ya kilimo na usalama wa 

chakula hutegemea mvua. 

  

Katika kukabiliana na changamoto na athari za 

mabadiliko ya hali ya hewa kwa nchi yetu, Mamlaka 

ya Hali ya Hewa ina jukumu la kuhudumia wadau 

na jamii kwa ujumla kwa kuzingatia mahitaji yao 

mahsusi. Ili Mamlaka iweze kukamilisha majukumu 

haya ni muhimu ikaongeza nguvu na kuwekeza zaidi 

katika kufanya uangazi, uchambuzi na usambazaji 

wa taarifa za hali ya hewa kwa wakati kwa wadau wa 

sekta mbalimbali. Aidha tafiti mbalimbali 

zinazohusiana na hali ya hewa kwa lengo la 

kuongeza ubora wa huduma za hali ya hewa kwa 

jamii lazima ziendelee. Masuala haya yote 

yameainishwa katika mpango huu. 
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Ndugu Wanawarsha, Mabibi na Mabwana, 

 
Kama nilivyotangulia kusema kuwa lengo kuu la 

warsha hii ni kuongeza ufahamu (awareness raising) 

kwa wafanyakazi wa Mamlaka kuhusu rasimu ya 

Mpango Mkakati wa miaka mitano wa Mamlaka ya 

Hali ya Hewa Tanzania ambao unatoa mwongozo wa 

kuendelea kuimarisha utoaji na utumiaji wa 

huduma bora za hali ya hewa katika kipindi cha 

miaka mitano ijayo. Majadiliano na mapendekezo 

yenu juu yatasaidia kuweka mipango mizuri ya 

utekelezaji wake kwani sisi ndio wadau wakuu. 

Mpango huu utasaidia kuongeza wigo na ufanisi 

katika shughuli za Uangazi, na usambazaji wa 

taarifa za hali ya Hewa na hivyo kuchangia katika 

kuboresha kilimo, usalama wa chakula, afya na 

huduma nyingine zinazotegemea hali ya hewa. 
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Ndugu Wanawarsha, Mabibi na Mabwana, 

Napenda kuhitimisha hotuba hii fupi kwa 

kuwakaribisha washiriki wote katika warsha hii 

muhimu kwa kuboresha huduma zetu. Uelewa na 

majadiliano yenu ni muhimu sana ili tuweze 

kufaninkisha malengo ya warsha na malengo ya 

Mpango huu. Napenda pia kutoa shukrani kwa 

wataalamu wote walioshiriki kuandaa andiko hii. 

 

Baada ya maneno haya machache napenda sasa 

kutamka kuwa warsha hii ya siku moja inayohusu 

kuongeza ufahamu kwa wafanyakazi wa Mamlaka 

kuhusu Mpango Mkakati wa miaka mitano wa 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania imefunguliwa 

rasmi. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


